+ Trả lời bài viết
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 15 của 29

Chủ đề: Tư vấn cho người tính chơi , và sắp chơi nhiếp ảnh , có thắc mắc gì cứ post vào đây nhé

Thanks
    43

Mặc định Tư vấn cho người tính chơi , và sắp chơi nhiếp ảnh , có thắc mắc gì cứ post vào đây nhé

Con đường đau khổ của em nó băt đầu từ Sony các bác ạ , vâng Sony H7 dòng PnS siêu zoom

Sau 2 năm , em D5000 ra mắt , chả hiểu sao lại cứ nôn nao , lại vác em nó về , bộ kit luôn nhé Khánh Long

Và chính thức con đường đau khổ bắt đầu từ đây , đúng 2 tuần không hơn ,bộ kit D5000 ra đi , và D90 kit trong tay , lý do là trong 2 tuần nghiên cứu mình cảm thay D90 phù hợp hơn

D90 gắn bó tới tận bây giờ , em tạm gọi nó là vợ cả vì sau đó lại rước về em vợ nhỏ D700 và con cái lủ khủ đủ thứ hết

Và cuối cùng điều sáng suốt nhất là đây

Bằng phương tiện gì cũng đuợc , chỉ cần nó có chức năng chup hình và chỉ cần có thế cộng với sự đam mê tìm tòi học hỏi sễ có nhưng tấm hình ưng ý

Công cụ chỉ là hổ trợ , nó sẽ được nâng cấp theo sự đam mê và học hỏi chứ bản thân nó không quyết định cho ra sản phẩm đẹp , tất nhiên là trừ khi bạn giàu và rất giàu

Tuyệt đối không nên bắt chước ( hi hi chưa tìm ra từ hay hơn ) 1 nhiếp ảnh chuyên nghiệp , bạn có thể dư khả năng mua tất cả nhưng trang thiết bị giống họ hoặc thậm chí hơn cả họ ,nhưng chắc chắn 1 điều là bạn không thể cho ra sản phẩm giống họ được , bạn chi nên quyết định nâng cấp máy khi sức sáng tao cuả mình đòi hỏi cấp độ cao hơn mà trang thiết bị hiện tại không đáp ứng được , tức có nghĩa là trang thiết bị hiện có đã vận dụng hết chức năng

Thời đại mà hầu như mọi thứ được tính bằng Mb , Gb , thì không có gì bàn cãi là để ra sản phẩm tốt bạn phải học và sử dụng phần mềm để xử lý hình ảnh ( Ps , Capture NX .....)nó quyết định hơn 40 % sự thành bại của bức ảnh và đó là sự thật

Và các bạn mới chơi , hoặc sắp đến với nhiếp ảnh đừng quá băn khoăn về trang thiết bị nữa nhé , quá trình hình thành không quan trọng , kêt quả mới nói lên tất cả
    1 mình ,1 máy chụp hình , 1 laptop , 1 usb 3g trên 1 hòn đảo ..........thế thôi

Thanks
    2,853

mình thấy đồng ý với bạn về cái zụ "thiết bị", nó cứ lôi cuốn ngừi ta hoài...mình hồi đó cũng vậy, nói đúng ra là hồi mới có digital DSLR, mua cái đầu xong ,vài tháng sau cái mới ra..,lại mua ,bán rẻ cái "cũ", sau vài lần ,thì mới tạm gọi là tạm ổn. Rồi nhảy nhãn hiệu nữa, Nikon, qua Canon....

thật ra cái quan trọng là nội dung tấm ảnh. Có câu :" Một tấm ảnh hay ,phải nói lên được một cái gì đó, chuyên chở một thông điệp ,đến người xem, hay diễn tả đuọc nội tâm,cảm xúc ,cá tính,nhân cách Mẫu...nếu là chân dung, tùy thể loại. Thiết bị chỉ là cái kế đến, 1 phương tiện ,và tùy khả năng người mua.Rất may, thời nay giá càng rẻ nên mọi người đều có khả năng mua đc, vấn đề là trao dồi kỹ năng . Chứ hồi đó,thời máy film, nhiếp ảnh thì chỉ dành cho 1 số it người chuyên môn thôi. Thực hành, chụp hoài và thêm chút học hỏi,chúng ta sẽ dễ có được tấm ảnh trung bình, coi được. Khi giỏi rồi ,thì nâng cấp sau.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi andynguyen08; 17/01/12 at 12:02 PM.

3. Có 6 người cảm ơn andynguyen08 cho bài viết này:

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    5,002

Trích Được post bởi flamebee Xem bài viết

Tuyệt đối không nên bắt chước ( hi hi chưa tìm ra từ hay hơn ) 1 nhiếp ảnh chuyên nghiệp , bạn có thể dư khả năng mua tất cả nhưng trang thiết bị giống họ hoặc thậm chí hơn cả họ ,nhưng chắc chắn 1 điều là bạn không thể cho ra sản phẩm giống họ được , bạn chi nên quyết định nâng cấp máy khi sức sáng tao cuả mình đòi hỏi cấp độ cao hơn mà trang thiết bị hiện tại không đáp ứng được , tức có nghĩa là trang thiết bị hiện có đã vận dụng hết chức năng
    Kết nhất câu này của bác ! Rất chính xác !
    Em cũng bắt đầu giống như bác = một con PnS Fujifilm 10.0 .zoom 12x ....Và hiện tại là D70s ...tạm hài lòng với những gì mình đang có trong tay !

5. Có 4 người cảm ơn VINHSAIGON cho bài viết này:

Thanks
    82

mình hông rành nhiếp ảnh, đến nhiếp ảnh mình thích mình chụp đại, mình hông được qua bài bản, hông được hiểu biết... mình chỉ có một cái máy kỹ thuật số duy nhất là Lumix, panasonic model no. DMC-FS4. ... còn nhiều cái trong cái máy mình còn chưa hiểu hết, vì có xem cũng chưa biết cách sử dụng... bạn biết chỉ mình sử dụng hết tíh năng cái máy này nha.
    Chụp xấu miễn có hình thỏa niềm đam mê

7. Có 3 người cảm ơn Lanhlung Cool cho bài viết này:

Thanks
    43

Trích Được post bởi Lanhlung Cool Xem bài viết
    mình hông rành nhiếp ảnh, đến nhiếp ảnh mình thích mình chụp đại, mình hông được qua bài bản, hông được hiểu biết... mình chỉ có một cái máy kỹ thuật số duy nhất là Lumix, panasonic model no. DMC-FS4. ... còn nhiều cái trong cái máy mình còn chưa hiểu hết, vì có xem cũng chưa biết cách sử dụng... bạn biết chỉ mình sử dụng hết tíh năng cái máy này nha.
    Vậy theo tình hình hiện tại bạn đang sử dụng đúng với cái tên của nó Point And Shoot , ngắm và chụp , tất cả những việc còn lại nhà sản xuất đã làm cho bạn , tức có nghĩa là :

Nếu ở chế độ auto máy sẽ vận dụng hết khả năng trong thời điểm bấm máy cho ra sản phẩm tốt nhất có thể ( thiếu sáng sẽ tự bật flash , nâng iso .........)

Thêm vào đó là các thiết lấp sẳn dành cho 1 số môi trường chụp ảnh thường gặp được qui định bằng kí hiệu ( chân dung , chân dung ban đêm , món ăn , thể thao , phong cảnh ........) mà bạn nhìn là có thể đoán ra , các thiết lập này sẽ hoạt động khi được kích hoạt khi được chọn , Tiêu chí của nhà sản xuất đã nằm trong tên dòng máy , nó phù hợp cho đối tượng tiêu dùng mà (mình hông rành nhiếp ảnh, đến nhiếp ảnh mình thích mình chụp đại, mình hông được qua bài bản, hông được hiểu biết)

Ban đầu thì đa phần là thích chụp đại rồi tiến dần tới chụp có tính toán ( nếu có đủ đam mê ) và đây là hướng dẩn để tiến tới chụp có tính toán và xài hết chức năng máy . Bạn chỉ xài hết chức năng máy khi bạn có đã có sự hiểu biết nhất định

Bạn trả lời mình nhé :

- Bạn biết gì qui trình để máy ảnh ghi lại tấm hình của mình

- Bạn biết gì về Iso , Tốc độ màn chập , khẩu độ

Và để dể hơn cho mình và cho bạn bạn nên đăt câu hỏi cụ thể hơn chẳng hạn như :

Mình muốn chụp ban đêm nhưng không thích có đèn flash vì nó làm tối hết khung cảnh xung quanh máy mình đang xài là Lumix Fs4 nó có khả năng làm được như vậy không ......

Thân .......Đừng ngại hỏi cứ hỏi tôi chờ bạn

9. Có 9 người cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Bác chủ cho em số ĐT, em mới sắm 1 em D90, hôm nào em mang qua nhờ bác chỉ giáo giúp.

11. Có 4 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    559

bạn có thể dư khả năng mua tất cả nhưng trang thiết bị giống họ hoặc thậm chí hơn cả họ ,nhưng chắc chắn 1 điều là bạn không thể cho ra sản phẩm giống họ được
    Thời đại mà hầu như mọi thứ được tính bằng Mb , Gb , thì không có gì bàn cãi là để ra sản phẩm tốt bạn phải học và sử dụng phần mềm để xử lý hình ảnh ( Ps , Capture NX .....)nó quyết định hơn 40 % sự thành bại của bức ảnh và đó là sự thật
    Đúng wá đi...
    Có bao giờ trên dòng đời xuôi ngược
    Ta vô tình lượm được ... cái D tư

13. Có 6 người cảm ơn gatevalve cho bài viết này:

Địa điểm
    TPHCM
    Thanks
    487

Thank bạn Flamebee đã có bài viết hữu ích cho các newbee ! Tôi cũng tâm đắc 1 điều tương tự : "Thiết bị phải tương xứng với trình độ người cấm máy và Bank acount "

15. Có 8 người cảm ơn Trungphoto cho bài viết này:

Thanks
    940

Bác chủ nói cũng đúng...nhưng theo em thì ( chỉ là ý kiến riêng của em thôi ) nhũng đời máy ra sao này nó sẻ hổ trợ cho mình nhiều hơn.
    Chuyện của em là như vầy: vào năm 1996 em cũng mê chụp lắm nên gom góp lấy em Nikon FM và ống 50 f 1.8, chụp được khoảng một năm thì em lên FM2 và ống 50 f 1.4 vì nó hổ trợ chụp đèn với tốc độ 250 còn FM thì chỉ 125, ống 50 f 1.4 em thấy thích ở cái chụp rất nét và xoá phông đẹp, năn 1998 em làm mất em FM2, lại thêm một lần dành dụm để rước en Nikon N5005 với ống AF 28-85 ( cái này em mê ở chổ khỏi cần lên phim và lấy nét tự động ), hiện giờ em vẫn giữ em này và không có ý định cho nó ra đi, hình em nó dây ạ: ([Chỉ thành viên mới thấy được link. ] )
    Do kinh tế khó khăng nên khi DSLR ra em không mua được , đành xài đở em SONY DSC- T9, những lúc nhớ quá cái tiếng gương lật và
    màng trập thì mượn máy D80 và D90 của bạn đi chụp, hai năm nay em lại khổ vì cái nhớ của mình, nên ráng lấy một em DSLR.
    Tước khi rước vợ hai về em cũng coi mắt nhiều em lắm, em thì chỉ Nikon thôi, lúc đầu kết D300 lắm, rồi lên mạng tìm hiểu tự dưng kết
    em D7000 ( em cũng tìm bằng được thợ chụp hình xài D300 và D7000 , mượn chụp rồi lấy file về xem va so sánh ), em thấy D7000
    hợp với mình hơn, không quá nặng như D300, với lại chụp iso cao rất tốt, tốc độ nhanh, xài hai thẻ nhớ....hình em chụp một tấm iso
    800, một tấm iso 1600 :
    [Chỉ thành viên mới thấy được link. ]
    Cuối cùng thì em cũng rước về em D7000 được hơn hai tháng rồi, nói chung là good ....

17. Có 8 người cảm ơn duyphuongpham cho bài viết này:

Thanks
    43

Bác duyduongpham là đã có 1 quá trình , và tích luỹ kinh nghiệm , em học hỏi ở bác không hết , đời máy sau sẽ hổ trợ nhiều hơn và đương nhiên mắc hơn , vấn đề là người mới chơi có đòi hỏi tới đó không , máy phim chắc em thỉnh giáo bác 1 khoá quá , đang có 1 em đồ cổ ở nhà , theo người tặng cho em thì nó hoạt động bình thường mà chưa dám rờ tới , nay gặp cao nhân ..........bác chuẩn bị tâm lý uống cafe với em dài dài nha , còn topic này là giúp đỡ mấy anh em tính và sắp tham gia con đường ........,bác phụ e với nhé

19. Có 5 người cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Thanks
    43

Trích Được post bởi D9s Xem bài viết
    Bác chủ cho em số ĐT, em mới sắm 1 em D90, hôm nào em mang qua nhờ bác chỉ giáo giúp.
    Chào mừng đến với lang thang

Đt : 0939028353 Hưng , SMS nhá bác rồi call , nhà mình ngay chợ phạm văn hai , cứ vác máy theo , qua thẳng nhà hay cafe là xong ......wellcome .......

21. Các thành viên đã cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Thanks
    82

Vậy theo tình hình hiện tại bạn đang sử dụng đúng với cái tên của nó Point And Shoot , ngắm và chụp , tất cả những việc còn lại nhà sản xuất đã làm cho bạn , tức có nghĩa là :

Nếu ở chế độ auto máy sẽ vận dụng hết khả năng trong thời điểm bấm máy cho ra sản phẩm tốt nhất có thể ( thiếu sáng sẽ tự bật flash , nâng iso .........)

Thêm vào đó là các thiết lấp sẳn dành cho 1 số môi trường chụp ảnh thường gặp được qui định bằng kí hiệu ( chân dung , chân dung ban đêm , món ăn , thể thao , phong cảnh ........) mà bạn nhìn là có thể đoán ra , các thiết lập này sẽ hoạt động khi được kích hoạt khi được chọn , Tiêu chí của nhà sản xuất đã nằm trong tên dòng máy , nó phù hợp cho đối tượng tiêu dùng mà (mình hông rành nhiếp ảnh, đến nhiếp ảnh mình thích mình chụp đại, mình hông được qua bài bản, hông được hiểu biết)

Ban đầu thì đa phần là thích chụp đại rồi tiến dần tới chụp có tính toán ( nếu có đủ đam mê ) và đây là hướng dẩn để tiến tới chụp có tính toán và xài hết chức năng máy . Bạn chỉ xài hết chức năng máy khi bạn có đã có sự hiểu biết nhất định

Bạn trả lời mình nhé :

- Bạn biết gì qui trình để máy ảnh ghi lại tấm hình của mình

- Bạn biết gì về Iso , Tốc độ màn chập , khẩu độ

Và để dể hơn cho mình và cho bạn bạn nên đăt câu hỏi cụ thể hơn chẳng hạn như :

Mình muốn chụp ban đêm nhưng không thích có đèn flash vì nó làm tối hết khung cảnh xung quanh máy mình đang xài là Lumix Fs4 nó có khả năng làm được như vậy không ......

Thân .......Đừng ngại hỏi cứ hỏi tôi chờ bạn
    chào bạn,
    Rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ mình.
    Rất đúng những gì bạn nêu:

@ 1 số bộ ảnh mình chụp , 1 số mình đã post trên diễn đàn này, và 1 số thì ở diễn đàn khác, đa phần mình đưa máy ảnh lên chụp và chụp những gì mình thix.
    @ hIên tại, mình chỉ biết 1 số công cụ trong máy ( - Bạn biết gì qui trình để máy ảnh ghi lại tấm hình của mình )
    @ còn vấn đề này ( Bạn biết gì về Iso , Tốc độ màn chập , khẩu độ) mình thực sự hông biết và cũng hông hiểu....

Mình đang thắc mắc máy này, vì 1 lần mình vô tình bấm gì đó hiện được chụp trắng đen, sau đó khi bắt gặp ảnh 1 hình ảnh nào, mình mún nó là trắng đen thì tìm hoài cung hông biết nằm đâu, tiếng anh hông biết nhiều, mò hoài cũng hông ra, nên đi đâu vác máy kỹ thuật chụp, biết xấu vẫn chụp....

Theo bạn, khi nào nên chụp trắng đen ??? HAY THÍCH MÌNH CHỤP ?

Còn flash, máy mình lâu lâu nó tự động khi vào ban đêm...
    Mình rất mún biết hết tính năng của máy này.
    Mình cũng hông có nhiều tiền để mua những cái máy cao cấp.

Thân,
    Lanhlung Cool.
    Chụp xấu miễn có hình thỏa niềm đam mê

23. Có 5 người cảm ơn Lanhlung Cool cho bài viết này:

Thanks
    940

Gởi bác [Chỉ thành viên mới thấy được link. ] và các bác....
    Thì em cũng đã đi vào con đường đau khổ như bác, nên mới có chúc ý kiến, vì bận đột xuất nên chưa nói hết ý của em, tuỳ vào khả
    năng và tài chính và sở thích của mổi người nữa.
    Với AE mới vào và chuẩn bị vào con đường đau khổ và nghiện ngập này, không có điều kiện tài chính thì ps thưởng cũng được, còn có
    điều kiện thì DSLR, máy đắc hay rẻ AE mới đều phảy cần thêm chúc kiến thức cơ bản thì chụp mới đẹp được, rồi học hỏi thêm để nâng
    cao tay nghề, em không chê máy rẻ tiền , rất nhiều bác xài máy ấy chụp rất đẹp và còn đạt nhiều giảy thưởng quốc tế nửa, còn nếu
    $ không phảy suy nghỉ thì đời cao hơn sẻ hổ trợ cho người chụp tốt hơn ( nhưng có đôi lúc khó xài hơn vì mình không làm chủ được )
    mình sẻ đở cực với pts hơn, ( thú thật với các bác là em rất mờ pts), trình em còn yếu lắm nên chỉ dám post vô đây thôi...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi duyphuongpham; 17/01/12 at 09:53 PM.

25. Có 6 người cảm ơn duyphuongpham cho bài viết này:

Thanks
    43

- Một pô ảnh (gốc từ pose trong tiếng Pháp – còn gọi chệch đi là “bô”; tiếng Anh là exposure) phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Về ánh sáng, một pô ảnh là kết quả của sự kết hợp các yếu tố tốc độ cửa chập (shutter speed), khẩu độ mở (f-number) và độ nhạy ISO. Ba yếu tố này sẽ được kết hợp tăng giảm từng yếu tố theo ý muốn (và nhiều khi là ngoài ý muốn) của nhiếp ảnh gia để đạt được hiệu ứng ánh sáng tối ưu so với mong muốn cho bức ảnh. Ở cùng một tốc độ của chập, khẩu độ mở càng lớn và ISO càng cao thì ảnh càng sáng; ở cùng một khẩu độ mở, tốc độ càng chậm và ISO càng cao thì ảnh cáng sáng; ở cùng một chỉ số ISO, tốc độ cửa chập càng chậm và khẩu độ mở càng lớn thì ảnh cũng càng sáng. Để làm cho bức ảnh tối đi, bạn có thể tăng tốc độ cửa chập, giảm khẩu độ mở hoặc hạ chỉ số ISO (hoặc kết hợp cả ba). Lưu ý, tỷ lệ giữa các yếu tố tốc độ cửa chập, khẩu độ mở và ISO còn ảnh hưởng tới nhiều hiệu ứng của bức ảnh như chiều sâu ảnh trường, độ nhiễu, v.v…

Khái niệm cơ bản nhất , là đây : Nhiếp ảnh là chơi với ánh sáng

Máy của bạn PnS , là ngắm chụp tức nhà sx đã tự động set 3 thông số , Iso , S ( tốc độ màn chập) , A ( khẩu độ ) ở mức tối ưu tại thời điểm bấm máy để cho ra bức hình tốt nhất có thể ( đủ sáng , rõ nét ....)
    Bạn có thể tìm cách thay đổi 1 trong 3 thông số này và thử tăng giảm xem sao

Chế độ bạn nói là 1 set up sẳn của nhà sx , có thể mình cầm máy trong tay thì mình chỉ bạn dễ dàng hơn

Chụp trắng đen khi thích ...... thế thôi

27. Có 5 người cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Thanks
    337

Thấy các bác bàn luận sôi nổi quá cho nên em xin góp thêm vài tiêu chí đánh giá để chúng ta biết tại sao chúng ta phải PTS nhé.

Các bạn tham khảo
    Bảng so sánh các chỉ số ghi nhận của các thiết bị:

1. Cảnh vật ngoài trời, thực tế: Chênh lệch tương đương ~17 EV
    2. Mắt người: Chênh lệch tương đương 14 EV
    3. Phim âm hoặc dương bản: Chênh lệch tương đương 11 EV
    4. Máy ảnh số : Chênh lệch tương đương 8.5 EV
    5. Màn hình máy tính (loại tốt): Chênh lệch tương đương 9 - 10 EV
    6. Ảnh in: Chênh lệch tương đương 7 - 8 EV

Các bác thấy mục số 4 thì máy ảnh số của chúng ta có độ chê lệnh ~8.5 EV (phụ thuộc vào thiết bị ghi hình của bạn có đắt tiền hay không, nếu thiết bị của bác rẻ tiền thì sẽ có độ lệch EV thấp). Trong khi đó màn hình vi tính của chúng ta có độ lệch 9-10 EV => sau khi chụp về lưu vào PC thì thấy hình mình ko lên khối, độ tương phản không cao, màu không no như những hình đã PTS. hihihihi. Vì vậy đó là lý do PTS chiếm 40% thành công của 1 bức ảnh đó các bạn.
    Họa sĩ giỏi phải biết vẽ lại tranh,
    họa sĩ tài ba phải biết ăn cắp ý tưởng.

D90 + Tamron 28-105 F2.8 + Lens Kit 18-105 VR DX + 50mm 1.8 AF
    http://www.flickr.com/photos/haivuon..._-_0908331396/

29. Có 10 người cảm ơn ken99 cho bài viết này:

+ Trả lời bài viết
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối