+ Trả lời bài viết
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 16 tới 29 của 29

Chủ đề: Tư vấn cho người tính chơi , và sắp chơi nhiếp ảnh , có thắc mắc gì cứ post vào đây nhé

Thanks
    82

Trích Được post bởi flamebee Xem bài viết
    - Một pô ảnh (gốc từ pose trong tiếng Pháp – còn gọi chệch đi là “bô”; tiếng Anh là exposure) phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Về ánh sáng, một pô ảnh là kết quả của sự kết hợp các yếu tố tốc độ cửa chập (shutter speed), khẩu độ mở (f-number) và độ nhạy ISO. Ba yếu tố này sẽ được kết hợp tăng giảm từng yếu tố theo ý muốn (và nhiều khi là ngoài ý muốn) của nhiếp ảnh gia để đạt được hiệu ứng ánh sáng tối ưu so với mong muốn cho bức ảnh. Ở cùng một tốc độ của chập, khẩu độ mở càng lớn và ISO càng cao thì ảnh càng sáng; ở cùng một khẩu độ mở, tốc độ càng chậm và ISO càng cao thì ảnh cáng sáng; ở cùng một chỉ số ISO, tốc độ cửa chập càng chậm và khẩu độ mở càng lớn thì ảnh cũng càng sáng. Để làm cho bức ảnh tối đi, bạn có thể tăng tốc độ cửa chập, giảm khẩu độ mở hoặc hạ chỉ số ISO (hoặc kết hợp cả ba). Lưu ý, tỷ lệ giữa các yếu tố tốc độ cửa chập, khẩu độ mở và ISO còn ảnh hưởng tới nhiều hiệu ứng của bức ảnh như chiều sâu ảnh trường, độ nhiễu, v.v…

Khái niệm cơ bản nhất , là đây : Nhiếp ảnh là chơi với ánh sáng

Máy của bạn PnS , là ngắm chụp tức nhà sx đã tự động set 3 thông số , Iso , S ( tốc độ màn chập) , A ( khẩu độ ) ở mức tối ưu tại thời điểm bấm máy để cho ra bức hình tốt nhất có thể ( đủ sáng , rõ nét ....)
    Bạn có thể tìm cách thay đổi 1 trong 3 thông số này và thử tăng giảm xem sao

Chế độ bạn nói là 1 set up sẳn của nhà sx , có thể mình cầm máy trong tay thì mình chỉ bạn dễ dàng hơn

Chụp trắng đen khi thích ...... thế thôi
    cảm ơn bạn.
    Đã trót hỏi bạn hỏi luôn, tại sao cái máy kỹ thuật số của mình khi chụp ánh đèn lấp lánh hoặc chụp pha lê xấu lắm... nó hông có chức năng hỗ trợ đúng hông bạn.?
    Chụp xấu miễn có hình thỏa niềm đam mê

2. Có 2 người cảm ơn Lanhlung Cool cho bài viết này:

Thanks
    337

Trích Được post bởi Lanhlung Cool Xem bài viết
    cảm ơn bạn.
    Đã trót hỏi bạn hỏi luôn, tại sao cái máy kỹ thuật số của mình khi chụp ánh đèn lấp lánh hoặc chụp pha lê xấu lắm... nó hông có chức năng hỗ trợ đúng hông bạn.?
    1. về ánh đèn lấp lánh ko đẹp có thể có những lý sau: do độ nhạy sáng của thiết bị bị kém(sensor ghi hình giá rẻ), góc chụp. điều kiện môi trường
    2. Chụp pha lê hoặc chụp kim loại vàng, nhôm, thép... ko đẹp như mắt của mình nhìn cũng là do độ lệch EV của máy thấp. Để khắc phục thì sau khi chụp người ta PTS cho nó lóng lánh thêm.

Nếu bạn đang sửa dụng máy PNS mà chưa có $ để lên DSLR thì bạn học thêm PTS nhé. Đảm bảo ảnh của bạn sẽ không thua DSLR <1000 USD
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ken99; 18/01/12 at 11:10 PM.
    Họa sĩ giỏi phải biết vẽ lại tranh,
    họa sĩ tài ba phải biết ăn cắp ý tưởng.

D90 + Tamron 28-105 F2.8 + Lens Kit 18-105 VR DX + 50mm 1.8 AF
    http://www.flickr.com/photos/haivuon..._-_0908331396/

4. Có 11 người cảm ơn ken99 cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Trích Được post bởi ken99 Xem bài viết
    Nếu bạn đang sửa dụng máy PNS mà chưa có $ để lên DSLR thì bạn học thêm PTS nhé. Đảm bảo ảnh của bạn sẽ không thua DSLR <1000 USD
    Bác Ken99 cho em theo học PTS với, em chỉ đầu tư 1 lần với một cái PNS mà không phải lăn tăn về súng ống nữa.

6. Có 5 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    43

Trích Được post bởi D9s Xem bài viết
    Bác Ken99 cho em theo học PTS với, em chỉ đầu tư 1 lần với một cái PNS mà không phải lăn tăn về súng ống nữa.
    Chuẩn không cần chỉnh ........chỉnh là hỏng luôn
    1 mình ,1 máy chụp hình , 1 laptop , 1 usb 3g trên 1 hòn đảo ..........thế thôi

8. Có 2 người cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    5,002

Xin nói thêm một chút về khác biệt giữa máy PnS và DSLR :
    1/Ai cũng biết là PnS rẽ hơn DSLR vì sensor bé xíu (ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh)
    2/Chức năng tinh chỉnh cũng ít hoặc có nhưng nằm sâu trong menu - muốn điều chỉnh gì đó thì hơi bị mệt
    3/Ưu điểm là gọn nhẹ - tối ưu hóa tự động toàn bộ - nên thích hợp cho những ai chưa rành về kỷ thuật nhiếp ảnh
    Nhưng nếu biết và khéo sử dụng chúng cũng cho ra nhiều bức ảnh rất đẹp- đẹp đến khg ngờ - Trước đây bác Quang Nikonn có viết một bài về máy PnS rất hay chắc hôm nào nhớ bác ấy viết lại cho chúng ta
    Nhưng với những ai đam mê nhiếp ảnh thì con đướng tất yếu vẫn phải lên DSLR vì nhiều lý do:
    1/ Muốn chụp đẹp hơn
    2/ Chụp theo ý tưởng sáng tạo của riêng mình
    3/ ...Cho bằng chị bằng em hihi
    Còn em thì tại sao lên đời từ PnS ---> DSLR là vì bị bác haimien ..xúi và vì thấy ghét khi đi chụp chung, nhiều người nhìn con PnS của mình bằng 1/2 con mắt

10. Có 7 người cảm ơn VINHSAIGON cho bài viết này:

Thanks
    9,635

Em lên DSLR vì em ghiền nghe tiếng màn trập mỗi khi bấm máy...he he ; mà ở máy PnnS khg có.
    one world, one love, one heart...and lang thang

12. Có 2 người cảm ơn Rhinovn cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Trích Được post bởi Rhinovn Xem bài viết
    Em lên DSLR vì em ghiền nghe tiếng màn trập mỗi khi bấm máy...he he ; mà ở máy PnnS khg có.
    Ủa, trước giờ em tưởng đó là tiếng của gương lật chứ.

14. Có 3 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    5,002

Ủa, trước giờ em tưởng đó là tiếng của gương lật chứ.
    Hehe gương lật mà kiu như thế chắc tiêu sớm à hihi. Tiếng màn trập nghe sướng lổ nhỉ lắm

16. Có 3 người cảm ơn VINHSAIGON cho bài viết này:

Thanks
    337

hihi, bác cứ mua PNS đi + PTS hình ra cũng không thua DSLR đâu, nhưng mà có điều mấy bé Mẫu thấy PNS là không diễn đc thôi ah, kakaka, cho nên cầm DSLR + LENs khủng là đi đâu cũng có mẫu. kakak
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ken99; 20/01/12 at 01:42 PM.
    Họa sĩ giỏi phải biết vẽ lại tranh,
    họa sĩ tài ba phải biết ăn cắp ý tưởng.

D90 + Tamron 28-105 F2.8 + Lens Kit 18-105 VR DX + 50mm 1.8 AF
    http://www.flickr.com/photos/haivuon..._-_0908331396/

18. Có 4 người cảm ơn ken99 cho bài viết này:

Thanks
    82

Trích Được post bởi ken99 Xem bài viết
    1. về ánh đèn lấp lánh ko đẹp có thể có những lý sau: do độ nhạy sáng của thiết bị bị kém(sensor ghi hình giá rẻ), góc chụp. điều kiện môi trường
    2. Chụp pha lê hoặc chụp kim loại vàng, nhôm, thép... ko đẹp như mắt của mình nhìn cũng là do độ lệch EV của máy thấp. Để khắc phục thì sau khi chụp người ta PTS cho nó lóng lánh thêm.

khi nào mình có máy mới mình sẽ khoe các bạn... giờ nghèo dùng tạm máy dõm hjhj
    Chụp xấu miễn có hình thỏa niềm đam mê

20. Có 5 người cảm ơn Lanhlung Cool cho bài viết này:

Thanks
    7

các bác có thể cho em hỏi về canon lens 75-300mm is usm được không vậy???

22. Có 3 người cảm ơn phucnguyen cho bài viết này:

Thanks
    43

Bác hỏi về cái gì cụ thể hơn được không bác ơi ............

24. Các thành viên đã cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Thanks
    43

Trích Được post bởi phucnguyen Xem bài viết
    các bác có thể cho em hỏi về canon lens 75-300mm is usm được không vậy???
    câu hỏi như vậy sao trả lời được mình chắc là có nhiều người xem rồi đó mà không trả lời được cho bạn .....ít nhất phải là 1 câu hỏi hoàn chình bạn nhé

26. Các thành viên đã cảm ơn flamebee cho bài viết này:

+ Trả lời bài viết