+ Trả lời bài viết
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 15 của 17

Chủ đề: Quyền tác giả, tác phẩm

Thanks
    4,119

Mặc định Quyền tác giả, tác phẩm

Kính gởi tất cả các thành viên diễn đàn photolangthang!
    Thời gian gần đây tình trạng hình ảnh của các thành viên của các diễn đàn nhiếp ảnh bị các cá nhân, tổ chức khác lấy về sử dụng rất nhiều ( cụ thể photolangthang có hai trường hợp của tác giả Jethuynh và Taydoc ), tuy nhiên khi phát hiện ra hình ảnh của mình bị đánh cắp thì thường các thành viên rất lúng túng không biết phải xử lý như thế nào và cuối cùng thường lựa chọn một cách hết sức tiêu cực là : "im lặng" bởi các lý do sau:
    1. Không biết mình có những quyền nào đối với tác phẩm của mình?
    1. Không biết họ có quyền lấy ảnh của mình không?
    2. Không biết mình cần đòi hỏi ở họ những điều gì?
    3. Và cuối cùng là không biết phải làm gì?
    Để giúp các thành viên có đủ những kiến thức cơ bản về quyền tác giả, tác phẩm nhằm đảm bảo tối thiểu nhất những quyền lợi của mình khi bị người khác xâm phạm, em xin mở topic này dưới dạng những câu hỏi và đáp.
    Tất nhiên, nhân vô thập toàn và một cây làm chẳng lên non, cho nên em cũng rất cần sự trợ giúp, các ý kiến đóng góp của các thành viên khác đã có kinh nghiệm về vấn đề này cùng em giải đáp, và bổ sung những chỗ thiếu sót. Rất mong nhận được sự hợp tác và sự ủng hộ của các thành viên trong diễn đàn.
    Trân trọng!

2. Có 11 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Câu hỏi 1.
    Hỏi: Thế nào được gọi là tác giả ?
    Trả lời : Người sáng tạo tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học ( sau đây gọi chung là tác phẩm ) là tác giả của tác phẩm đó. Trong trường hợp có hai hoặc nhiều người cùng sáng tạo ra tác phẩm thì những người đó là các đồng tác giả.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi D9s; 03/05/12 at 09:13 AM.

4. Có 10 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Câu hỏi 2.
    Hỏi : Thế nào là quyền tác giả? Tôi chụp một bức ảnh thì tôi là tác giả của bức ảnh ( tác phẩm ) đó, vậy tôi có những quyền nào đối với tác phẩm của tôi?
    Trả lời : Quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu. Bạn chụp được một bức ảnh thì bạn là tác giả của bức ảnh đó, và bạn có quyền đối với tác phẩm của bạn ( gọi chung là quyền tác giả ), quyền tác giả thì bao gồm : Quyền nhân thânquyền tài sản đối với tác phẩm của mình.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi D9s; 04/05/12 at 08:36 AM.

6. Có 10 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Câu hỏi 3.
    Hỏi : Xin cho biết nội dung của quyền nhân thân và quyền tài sản đối với tác phẩm ?
    Trả lời :
    1. Quyền nhân thân thuộc quyền tác giả bao gồm:
    a. Đặt tên cho tác phẩm
    b. Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;
    c. Công bố hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;
    d. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén, xuyên tạc tác phẩm.
    2. Quyền tài sản thuộc quyền tác giả bao gồm:
    a. Sao chép tác phẩm;
    b. Cho phép tạo tác phẩm phái sinh;
    c. Phân phối, nhập khẩu bản gốc và bản sao tác phẩm;
    d. Truyền đạt tác phẩm đến công chúng.

8. Có 10 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    3,919

Hay quá, thanks anh D9s

10. Có 7 người cảm ơn louisnguyen cho bài viết này:

Thanks
    9,531

D9S: Bài viết của em thật bổ ích cho anh em nhà lang thang. Thanks.
    one world, one love, one heart...and lang thang

12. Có 6 người cảm ơn Rhinovn cho bài viết này:

Thanks
    11,316

thanks pác rất bổ ích, hy vọng nhận được câu trả lời từ tòa soạn về hình của e

14. Có 4 người cảm ơn taydoc_cdg cho bài viết này:

Thanks
    11,316

cho e hỏi tác phẩm của mình chụp cho mẫu thì mẫu có đồng sở hữu với mình không?trong trường hợp vừa rồi của e thì sao

16. Có 6 người cảm ơn taydoc_cdg cho bài viết này:

Thanks
    1,510

Trích Được post bởi taydoc_cdg Xem bài viết
    cho e hỏi tác phẩm của mình chụp cho mẫu thì mẫu có đồng sở hữu với mình không?trong trường hợp vừa rồi của e thì sao

E cũng cùng câu hỏi này với a Tây độc. Vậy khi có sự tranh chấp giữa đồng tác giả thì giải quyết ntn??? Thanks bác D9s nhiều nhiều cho topic này^^.

18. Có 5 người cảm ơn PhamLong cho bài viết này:

Thanks
    12,523

Còn người mẫu mình chụp không muốn mình đăng tãi quãng bá hình ảnh đó thì sao,mặc dù mình là tác giả của tác phẩm đó.

20. Có 4 người cảm ơn PhanVi cho bài viết này:

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    4,999

Topic này của D9s rất hay ...anh em đã đặt câu hỏi rồi đó ... D9s tiêp tục giải đáp thắc mắc đi hen Hihi
    Gia tài : NIKON D70S + 18-55 VR + 55-200 VR
    Phone : 0993.062.067

22. Có 4 người cảm ơn VINHSAIGON cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Trích Được post bởi taydoc_cdg Xem bài viết
    Trích Được post bởi PhamLong Xem bài viết
    E cũng cùng câu hỏi này với a Tây độc. Vậy khi có sự tranh chấp giữa đồng tác giả thì giải quyết ntn??? Thanks bác D9s nhiều nhiều cho topic này^^.
    Trả lời :
    Tác phẩm của mình chụp cho mẫu thì mẫu không phải là đồng tác giả với mình.Chỉ được xem là đồng tác giả khi người đó sử dụng thời gian, tài chính, cơ sở vật chất - kỹ thuật của mình để cùng sáng tạo ra tác phẩm đó. Ví dụ : Taydoc và Phanvi cùng lên một ý tưởng về chụp một kiểu ảnh, trong đó cả hai cùng bỏ thời gian, công sức, tài chính, cơ sở vật chất của mình như : bố trí ánh sáng, đèn, sắp xếp bố cục...thì khi hoàn thành tác phẩm, tác phẩm đó là của đồng tác giả Taydoc và Phanvi. Nhưng bạn lưu ý nếu Phanvi là người giúp việc cho Taydoc ( tức mọi cái Taydoc lo hết chỉ việc sai Phanvi đặt cái này chỗ này, cái kia chỗ khác ( lúc này Phanvi là thiên lôi ) thì Phanvi không phải là đồng tác giả đâu nhé ).
    Đồng tác giả thì có quyền và nghĩa vụ như tác giả. Nếu các đồng tác giả sáng tạo ra tác phẩm có phần riêng biệt có thể tách ra sử dụng độc lập mà không làm phương hại đến phần của các đồng tác giả khác thì có các quyền của tác giả đối với phần riêng biệt đó.

24. Có 5 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Trích Được post bởi PhanVi Xem bài viết
    Còn người mẫu mình chụp không muốn mình đăng tãi quãng bá hình ảnh đó thì sao,mặc dù mình là tác giả của tác phẩm đó.
    Việc chụp hình người mẫu em định sẽ có phần riêng, tuy nhiên vì các bác hỏi nên em xin phép trả lời luôn.
    Luật dân sự quy định : cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý và nghiêm cấm việc sử dụng hình ảnh của người khác mà xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh. Quyền đối với hình ảnh là quyền nhân thân không thể chuyển giao của mỗi cá nhân.
    Việc chụp hình cho mẫu em tạm thời chia làm hai loại là :
    1.Người ta thuê ( nhờ ) mình chụp
    2. Mình thuê ( nhờ người ta ) làm mẫu cho mình chụp ( phổ biến là các buổi offline ).
    Trường hợp thứ nhất : Quyền tác giả thuộc về người thuê ( nhờ mình chụp ), vì vậy mình sử dụng hình ảnh trong trường hợp này phải được sự đồng ý của người đó và người chụp không còn là chủ sở hữu của tác phẩm đó nữa mặc dù họ là tác giả của tác phẩm đó và đương nhiên họ không có quyền tác giả.
    Trường hợp thứ hai : Người chụp là tác giả đồng thời là chủ sở hữu tác phẩm đó, tuy nhiên nếu cần phổ biến hình ảnh của họ rộng rãi, công khai thì cũng phải được sự đồng ý của họ. Ở Việt Nam thì không phải ai cũng biết được rằng quyền đối với hình ảnh của mình là quyền nhân thân cần được bảo vệ, cho nên hầu hết khi bạn chụp hình ai đó và post lên các diễn đàn mà không làm ảnh hưởng đến danh dự, uy tín của người đó thì họ cũng không có ý kiến gì.
    Vấn đề này em đã soạn cho Langthang một biên bản thoả thuận với mẫu để khi đi off với mẫu mình sẽ có giấy trắng mực đen tránh rắc rối cho các thành viên về sau.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi D9s; 04/05/12 at 09:49 AM.

26. Có 5 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

Thanks
    51

Lúc trước đọc ở đâu đó không nhớ thấy có nói tới quyền của mẫu có cho sử dụng ảnh hay không.

Vài nhiếp ảnh gia có chụp các ảnh nếp sống người dân tộc rất đẹp, tây nó muốn mua nhưng nó bắt là phải có chữ ký đồng ý của người trong ảnh, họ than trời vì chụp ảnh bất chợt khi đi săn ảnh, bây giờ biết người trong ảnh ở nơi mô mà tìm xin chữ ký.

28. Có 5 người cảm ơn HaiLe cho bài viết này:

Thanks
    4,119

Trích Được post bởi HaiLe Xem bài viết
    Lúc trước đọc ở đâu đó không nhớ thấy có nói tới quyền của mẫu có cho sử dụng ảnh hay không.

Vài nhiếp ảnh gia có chụp các ảnh nếp sống người dân tộc rất đẹp, tây nó muốn mua nhưng nó bắt là phải có chữ ký đồng ý của người trong ảnh, họ than trời vì chụp ảnh bất chợt khi đi săn ảnh, bây giờ biết người trong ảnh ở nơi mô mà tìm xin chữ ký.
    Đúng rồi anh, làm như thế mới đúng là tôn trọng quyền nhân thân đối với hình ảnh của người khác. Như hôm đi Kon Chro vừa rồi nếu bác Haimien có đưa văn bản thỏa thuận cho ông ( bà ) người Bana ký tên vào thì anh em cứ gọi là gởi ảnh dự thi thoải mái....hè...hè...

30. Có 6 người cảm ơn D9s cho bài viết này:

+ Trả lời bài viết
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối