+ Trả lời bài viết
Kết quả 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Chùa Hưng Khánh, Bình Định

Thanks
    5,525

Mặc định Chùa Hưng Khánh, Bình Định

Tháng vừa rồi, em có lang thang viếng thăm một ngôi chùa cổ ở Bình Định, được nghe vài câu chuyện thật thú vị, xin chia xẻ cùng anh em nhà Lang Thang…

Chùa có tên là Hưng Khánh, trước tên là chùa Hưng Long, do Phật tử ở 2 thôn Hưng Nghĩa và Thọ Nghĩa phụng lập dưới sự khai sáng của Tổ Toàn Ý (thế kỷ 18) để làm nơi tu học của thiện nam, tín nữ trong vùng. Tổ Toàn Ý là đệ tử của ngài Pháp Liêm “Bình Man Tảo Thị”, trú trì Tổ đình Phước Lâm, Hội An, Quảng Nam, Đà Nẵng.

Chùa được lập vào năm Quý Sửu (1793), niên hiệu Cảnh Thịnh thứ nhất, trong lúc chiến tranh giữa Tây Sơn và Nguyễn Ánh bùng nổ dữ dội, được ghi trên câu liễn hiện còn: “Cảnh chiếm bồng doanh thiên bất lão – Vu khai cẩm tú địa vô trần”.

Phía bên hữu của chùa, nhìn về hướng núi Vũng Chua có một ngọn cây cổ thụ lâu đời, vẫn còn nằm đơn độc.

Sau đó chùa được Thiền sư Quảng Giác tái thiết vào năm Tân Hợi (1851), niên hiệu Tự Đức thứ tư. Lối vào cổng tam quan của chùa chỉ vừa đủ 02 người bước vào..

Kiến trúc mái Tam Quan lạ, em nhìn mãi chẳng biết là tượng con gì…

2. Có 8 người cảm ơn Francis cho bài viết này:

Thanks
    5,525

đây là bài vị của Thích Ca Mâu Ni...

một tượng Phật ở hậu liêu…

Con rồng trên mái ngói chánh điện đầy vẻ khỏe khoắn, dũng mãnh.

Song song với khung cảnh xưa cũ của ngôi chùa, phía sau hậu liêu làm một kiến trúc hoàn toàn mới mẻ, hiện đại…

Không nhiều thời gian để viếng cảnh và chụp hình, em vẫn băn khoăn mãi, mình bê-ton hóa như vậy, có phải là cách tôt nhất để bảo tồn di sản không…
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Francis; 14/12/12 at 10:28 AM. Lý do: Theo hướng dẫn của 01 Phật tử chùa Đăng Khánh, em xin đính chính bài vị của Đức Thích Ca Mâu Ni. Vô cùng cảm ơn.

4. Có 7 người cảm ơn Francis cho bài viết này:

Thanks
    11,316

a Francis báo cáo đã quá nhưng sao hình bị nghiêng nhiều vậy ta hixhix

6. Có 4 người cảm ơn taydoc_cdg cho bài viết này:

Thanks
    5,525

Trích Được post bởi taydoc_cdg Xem bài viết
    a Francis báo cáo đã quá nhưng sao hình bị nghiêng nhiều vậy ta hixhix
    Hic, tại thời điểm này, anh bị..."say nắng" !

8. Có 3 người cảm ơn Francis cho bài viết này:

Thanks
    5,112

Mình cũng đang tính hỏi anh í là lúc vào chùa đã tuân theo mấy qui tắc như ăn chay, cấm uống gụ chưa ...

10. Có 4 người cảm ơn trecaukho cho bài viết này:

Thanks
    42

Rule tool đâu rồi bro ..................
    1 mình ,1 máy chụp hình , 1 laptop , 1 usb 3g trên 1 hòn đảo ..........thế thôi

12. Có 2 người cảm ơn flamebee cho bài viết này:

Thanks
    9,531

Cám ơn Francis về bài viết hay. Tiếp đi bác!
    one world, one love, one heart...and lang thang

14. Có 2 người cảm ơn Rhinovn cho bài viết này:

Thanks
    5,525

Trích Được post bởi trecaukho Xem bài viết
    Mình cũng đang tính hỏi anh í là lúc vào chùa đã tuân theo mấy qui tắc như ăn chay, cấm uống gụ chưa ...
    Trích Được post bởi Rhinovn Xem bài viết
    Cám ơn Francis về bài viết hay. Tiếp đi bác!
    Dạ, trước khi đến, em đã được lời giới thiệu của một Phật tử của chùa này, nên dọn mình đàng hoàng lắm ạ !

Ngược dòng thời gian, niên hiệu Cảnh Thịnh thứ nhất là của Hoàng tử Nguyễn Quang Toản khi lên ngôi, sau khi Hoàng Đế Quang Trung mất 1792.

Kể từ đây, chiến tranh triền miên ở vùng thành Quy Nhơn của Nguyễn Nhạc. Tại đây, em nghe nói oan hồn nhiều, đêm đêm có bóng người đi đi, lại lại, chập chờn giữa khuôn viên rậm rạp, hoang phế của vườn chùa, nên dân tình mới tôn tạo lại từ thưở ấy…

Trong khuôn viên của chùa vẫn còn các tháp nhục thân của các thế hệ trụ trì của ngôi chùa cổ…

Thay lời kết, vô cùng cảm ơn anh Hải, một phật tử tại đây đã dành thời gian để giới thiệu...Thật hữu ích !

16. Có 6 người cảm ơn Francis cho bài viết này:

+ Trả lời bài viết