+ Trả lời bài viết
Kết quả 1 tới 14 của 14

Chủ đề: ảnh nghệ thuật hay ảnh lưu niệm ?

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    5,002

Mặc định ảnh nghệ thuật hay ảnh lưu niệm ?

Ảnh nghệ thuật hay Ảnh Lưu niệm

Trước đây trên các diễn đàn thường hay có khái niệm phân biệt Ảnh nghệ thuật và ảnh lưu niệm…
    Đại khái một bạn nào đó up lên một tấm ảnh và được (hay bị) góp ý là :” Ảnh của bác chỉ là ảnh có tính chất lưu niệm .”
    Thế là bao nhiêu nhiệt huyết của khổ chủ tan tành như bong bóng xì hơi, chưa nói đến còn xảy ra tranh cải, giận hờn …vv và .v.v..
    Vậy thế nào là ảnh nghệ thuật , thế nào là ảnh lưu niệm ? Khác nhau ra sao???
    Em không phải là nhà nghiên cứu, phê bình , cũng không phải là một nhiếp ành gia chuyên nghiệp ; bởi trình của em cũng thấp lè tè dưới mặt đất, em còn đang học hỏi từ nhiều người và cũng đang tự mày mò tìm hiểu trong cái mớ bòng bong gọi là nghệ thuật nhiếp ảnh này -
    Nhưng cũng mạn phép đưa ra một khái niệm đơn giản :
    _ Ảnh nghệ thuật là ảnh được chụp theo một số nguyên tắc (có bố cục, có chủ đề, có chủ đích ) và kỹ thuật nhất định (Ánh sáng, màu sắc, tốc độ ) với các phụ kiện đặc trưng ( các loại lens đặc biệt như fish eye, tele, macro )
    Còn ảnh lưu niệm ? Rất đơn giản là khg cần tuân theo bất kỳ một cái gì đã nói trên; chỉ cần ảnh rõ, đẹp là OK.
    Vây ảnh Lưu niệm có giá trị không???? Trước mắt là không (vì chẳng có ai lấy ảnh lưu niệm đi dự thi, và hỉnh như cũng chưa có mộ tấm ảnh lưu niệm nào đoạt giải thưởng về nhiếp ảnh thì phải) Hì hì
    Nhưng … em xin nhấn mạnh chổ này : ẢNH LƯU NIỆM KHÔNG MANG TÍNH NGHỆ THUẬT NHƯNG NÓ MANG TÍNH LỊCH SỬ RẤT CAO VÀ ….RẤT QUÝ GIÁ !!!
    Xin mọi người nhớ dùm cho chổ này . Chúng ta hãy nhìn lại nhé:
    Khi nhiếp ảnh được khai sinh, thì chưa có khái niệm ảnh nghệ thuật . ngáy ấy ngưới ta chỉ dùng nhiếp ảnh để lưu giữ những hình ảnh (chân dung con người, công trình kiến trúc) và bây giờ thì sao? Những bức ảnh đó trở nên rất quý giá vì tính lịch sử rất cao>
    Ví dụ như ngày ấy ngưi ta dùng máy ảnh để chụp chân dung một chiến binh, một tài danh nào đó , hay cả một con người bình thường thôi thì ngày nay nhờ những bức ảnh có chất lưu niệm đó mà ta biết được dung nhan của một vị tướng lĩnh tài ba, hay một danh nhân văn hóa – hoặc nh tấm ảnh chụp một ngưới bình thường mà ta biết thời xưa họ ăm mặc như thế nào, họ sống ra sao. Hoặc giả những tấm hình chụp công trình kiến trúc hay đường phố mà nhớ nó sau này ta mới biết ở chổ A, chổ B này ngày xưa từng có một dinh thự , một công trình gì đó – Nói gần hơn nếu khg có những bức hình chụp Nhà Hát Thành Phố thời Pháp thuộc (cách đây cả trăm năm) thì dễ gì ta phục chế lại đúng nguyên bản Nhà Hát Thành Phố như bây giờ >?và nếu khg có những bức ảnh chụp Hạ Nghị Viện của chế độ cũ cách đây hơn nửa thế kỷ thì ta có biết Nhà hát xưa đã bị biến dạng ra sao?
    Nếu khg có những tấm ảnh chụp Dinh Toàn Quyền cũ thì ta có biết Dinh Thống Nhất ngày xưa có hình dạng ra sao khg? Rối Nhà thờ Đức Bà, Cụm Rạp cine Rex, Thương xá Tax??? Bây giờ ai có những tấm ảnh chụp nhà hàng vũ trường Queen Bee hay nhà sách Xuân Thu , thương xá Eden khg? Những công trình ấy đã biến mất rồi, thay vào đó là trung tâm thương mại Vincom …làm sao lớp trẻ hình dung ra được ngày xưa chổ vị trí Vincom là cái gì ???
    Vì vậy, các bạn ơi, đừng ngạ chụp hình lưu niệm , đừng sợ bị chế nhạo, chê bai vì bạn hãy suy nghĩ xem: Có bao nhiêu bức ảnh nghệ thuật sống mãi với thời gian ??? Hiếm, hiếm lắm bạn ạ, nhưng những tấm hình lưu niệm của bạn sẽ sống và sống một cách hùng hồn trong tâm tư của những con người biết yêu quý và tôn trọng lịch sử ,
    Xin mời các bạn xem một số Hình có tính chất lưu niệm nhé

1/ Dinh Toàn Quyền xưa trên nền giờ là Dinh Thống Nhất

2/ Nhà ThĐức Bà lúc chưa có 2 nóc tháp chuông

3/ Nhà thĐức Bà đã có tháp chuông nhưng chưa có tượng Đức M

4/Ga Xe lửa Saigon - Bạn có hình dung được không, bây giờ là công viên 23/9

5/Bạn không thể biết nơi này giờ là Đại lộ Võ Văn Kiệt phải không?

6/Tháp nước Saigon - Mấy ai biết ngay vị trí này giờ chính là Hồ Con Rùa ?

7/Bạn biết đây là gì không ? Đây chính là Lăng Cha Cđấy, cái tên quá quen thuộc phải không? Cái tên vẫn còn nhưng Lăng đã không còn

8/Saigon Oto - Bây giờ vị trí tòa nhà này là Diamond Plaza

9/ Thương Xá Tax ngày xưa đó

10/ Nhà thờ Huyện Sỹ - nhưng tôi đố các bạn bây gi chụp được như thế này

Chỉnh sửa lần cuối bởi VINHSAIGON; 21/12/12 at 11:59 PM.
    Gia tài : NIKON D70S + 18-55 VR + 55-200 VR
    Phone : 0993.062.067

Thanks
    9,635

Đối với kỹ thuật lúc đó thì chụp được những bức ảnh trên khg phải là chuyện đơn giản. Khái niệm ảnh lưu niệm khg thể gán cho các bức ảnh quý giá kể trên bác Vinh ơi....
    one world, one love, one heart...and lang thang

3. Có 9 người cảm ơn Rhinovn cho bài viết này:

Thanks
    9,011

Bởi vì là "chuyên gia lưu niệm" mà lị
    ----------------
    ...Hãy nhã nhặn với mọi người lúc bạn đang lên,
    vì bạn sẽ gặp họ lúc bạn đi xuống...

5. Có 7 người cảm ơn Haimien cho bài viết này:

Thanks
    351

Trời, quá độc, xin phép bác chủ cho em load về làm tài liệu dc ko ạ

7. Có 7 người cảm ơn Depmu cho bài viết này:

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    5,002

Trích Được post bởi Depmu Xem bài viết
    Trời, quá độc, xin phép bác chủ cho em load về làm tài liệu dc ko ạ
    Trời ạ, bác làm em ái ngại hì hì ... bác cứ load đại :)

9. Có 4 người cảm ơn VINHSAIGON cho bài viết này:

Thanks
    337

Thấy các bác mở chủ đề này cho nên em cũng xin tham gia với 1 vài kinh nghiệm mà em đã nghiệm ra trong thời gian cầm máy.

- Ảnh nghệ thuật là gì: Ảnh được gọi là nghệ thuật phải đảm bảo khả năng sáng tạo mới mẻ, tạo ra 1 xu hướng mới của lĩnh vực nhiếp ảnh. Sự sáng tạo bao gồm việc sử dụng kỹ thuật nhiếp ảnh, thiết bị hổ trợ, tái tạo môi trường chụp để thực hiện 1 ý tưởng khác biệt.
    - Ảnh lưu niệm là gì: Ảnh lưu niệm không có tính chất sáng tạo, chỉ chụp đẹp, chụp 1 cách máy móc hoặc lấy ý tưởng từ ảnh nghệ thuật. Vì vậy tất cả ảnh mà chúng ta đang chụp có thể chỉ mang tính chất lưu niệm.

Ở các cuộc thi ảnh thì BGK thường đưa ra các tiêu chí để chấm giải như (ảnh sự kiện, ảnh khoảnh khắc, ảnh ý tưởng...). Vì vậy khi sự sáng tạo chưa được công nhận thì ảnh đó vẫn còn là ảnh lưu niệm. Quan niệm sự sáng tạo trong ảnh rất mơ hồ và phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm của BGK, cho nên có những ảnh ăn cắp ý tưởng nhưng vẫn được giải là vậy.
    Cũng như vậy quan niệm đánh giá ảnh của người xem cũng rất mơ hồ và phụ thuộc kinh nghiệm của người xem, thấy sáng tạo thì cho là ảnh nghệ thuật còn không có sáng tạo thì cho đó là ảnh lưu niệm.

Nói tóm lại ảnh được gọi là nghệ thuật hay lưu niệm thì nó còn phụ thuộc vào đánh giá của BKG hoặc người xem. Nhưng do kinh nghiệm đánh giá còn nhiều hạn chế cho nên sẽ gây ra nhiều tranh cải. Vì vậy em đi chụp hình thì chỉ cố gắng làm cho ảnh của mình đẹp hơn , sáng tạo hơn ngoài ra ai đánh giá như thế nào cũng được.

Mong các bác thả lòng mình thật nhẹ nhàng để chiêm ngưỡng các tác phẩm, đừng quá chú trọng vào sự phân biệt ảnh nghệ thuật hay lưu niệm mà làm mất hòa khí.
    Họa sĩ giỏi phải biết vẽ lại tranh,
    họa sĩ tài ba phải biết ăn cắp ý tưởng.

D90 + Tamron 28-105 F2.8 + Lens Kit 18-105 VR DX + 50mm 1.8 AF
    http://www.flickr.com/photos/haivuon..._-_0908331396/

11. Có 11 người cảm ơn ken99 cho bài viết này:

Thanks
    5,608

Rất tốt ! Cảm ơn em đã chia xẻ, Ken !
    Cám ơn Người mỗi sớm mai thức dậy,
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.....

13. Có 7 người cảm ơn Francis cho bài viết này:

Thanks
    351

Cho em hòi, tấm số #4 là công viên 23/9 hay 26/3 bây giờ nhỉ :(

15. Có 3 người cảm ơn Depmu cho bài viết này:

Thanks
    1,204

Trích Được post bởi Depmu Xem bài viết
    Cho em hòi, tấm số #4 là công viên 23/9 hay 26/3 bây giờ nhỉ :(
    Hình như bác Vinh bị nhầm, đó là cv 23/9 mừ.
    "Giang hồ loạn lạc, ta đi lang thang với hồ lô rượu đầy"

17. Có 4 người cảm ơn Hồng Thất Công cho bài viết này:

Địa điểm
    SAIGON
    Thanks
    5,002

Uh, em nhầm hihi, để em sửa lại

19. Có 2 người cảm ơn VINHSAIGON cho bài viết này:

Thanks
    2,853

mình cũng nghĩ như bạn Ken99 đó.

21. Có 2 người cảm ơn andynguyen08 cho bài viết này:

Thanks
    0

Thanks
    43

Còn nữa không thích quá , hòn ngọc viễn đông là chính xác mà
    1 mình ,1 máy chụp hình , 1 laptop , 1 usb 3g trên 1 hòn đảo ..........thế thôi

allimagesolutions's Avatar
    allimagesolutions Guest

cám ơn bác đã chia sẻ...
    tuyệt quá bác ạ!!!!
    em xin phép bác cho em được load về làm file lưu trữ nha bác...!!!!

+ Trả lời bài viết